Ninja 250 Thailand
พฤศจิกายน 17, 2017, 10:49:34 PM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:    " ที่นี่ไม่ได้มีแค่เพื่อน เราอยู่กันแบบครอบครัว เราคอยช่วยเหลือ และ ดูแลกัน We are familys "  

หน้าแรก    เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

Sponsor Sponsor

Sponsor Sponsor Sponsor

Sponsor Sponsor Sponsor

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อพักน้ำแห้งครับ  (อ่าน 473 ครั้ง)
boro_man
Newbie
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:37:38 PM »

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า สวัสดีครับพี่ๆทักคน
  ผมสมาชิกใหม่ครับ ........เรามาเข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ
  คือเมื่อ3 4 วันที่แล้วผมได้มีโอกาศออกทริป ทริปเองคนเดียว ไปก็ร่วมๆ200โลได้
 ตอนไปไม่มีปัญหาครับ แต่ขากลับ เวลาประมาณเที่ยงกว่าๆครับ รถผม เจ้า300น่ะครับ
มีอาการวูบ เร่งไม่ติดมือ จอดไฟแดงเหมือนๆจะดับเดินเบาไม่ได้ เอาแล้วไงงานเข้า (คิดในใจ)
ก็จอดที่ปั้มเช็คดูปรากฏว่าสายอะไรไม่รู้ตรงข้างๆคันเกียร์หลุด สกรูหายไป1ตัว ตกใจมาก
ตอนนั้นทำอะไรไม่ถูก เลยค่อยขี่ไปหาร้านซ่อมรถ ใส่สกรูก่อน จากนั้นค่อยๆขี่กลับบ้านระยะทาง
จากที่นั้นถึงบ้านประมาณ60กิโล พอรุ่งเช้ามาวิเคราะห์ปรากฎว่าเป็นสายน้ำจากหม้อน้ำครับที่หลุด
จึงทำใจและทำการเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็น และเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไปด้วยเลย จากวันนั้นถึงวันนี้ 4วันครับ
ขับไปกลับมี่ทำงาน 50โลครับ ทุกวัน พอวันนี้มาทำงาน อัดมา 130-140 ครับมาถึงที่ทำงานหม้อพักน้ำแห้งหมดครับ
...... พี่ๆว่าเครื่องรถผมกลับบ้านเก่าไปแล้วหรือเป็นอะไรมากไหมครับ ผมต้องทำยังไงขั้นตอนแรก ก่อนเข้า0ครับต้องเช็คอะไรก่อนครับ ตอนนี้ภาวนาให้เป็นที่ฝาหม้อน้ำรั่วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ gag
boro_man
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 05:23:35 PM »

ล่าสุดวันนี้เช็คดูว่า วาว์ลยังไหม ฝาสูปโก่งไหม คือเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ดเครื่องดูครับ ว่ามีฟองอากาศปุดๆไหม สรุปว่าไม่มีน่ะครับ นิ่งเลย
หรือว่าเครืองผมปกติ แต่แค่เครืองกำลังไล่อากาศ!!!!! ต้องสังเกตุหม้อพักน้ำต่อไปเรื่อยๆแล้วครับ
PureKung
Ninja User
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 01:59:28 PM »

ผมเคยเป็นครับแต่ไม่รู้สาเหตุเดียวกันไหม ขับไปทำงาน ไฟเตือนความร้อนโชว์ กลางทางเลยหยุดรถข้างทางดับเครื่อง รอเครื่องเย็นซักพักค่อยๆขับต่อไปจนถึงที่ทำงาน พอเลิกงานตอนเย็นลองเปิดฝาหม้อน้ำ ลองเอานิ้วจุ่มลงไปที่หม้อน้ำ ปรากฏว่าไม่เจอน้ำซักหยด  ในหม้อพักน้ำก็แห้งไม่เหลือซักหยดเหมือนกัน เลยลองไปซื้อน้ำเปล่าในเซเว่น 1.5 ลิตร มาเติมในหม้อน้ำ โอ้แม่จ้าว... เติมไปได้เป็นลิตร เกือบหมดขวด ที่เหลือเติมลงในหม้อพัก ตอนนั้นคิดในใจว่าหม้อน้ำรั่วแน่ๆ ไม่งั้นน้ำไม่หายไปเยอะขนาดนี้ เพราะเพิ่งเช็คไปเมื่อ สองเดือนที่แล้ว เสร็จแล้วผมก็ขับกลับบ้าน ระยะทาง 35 กิโล ก็ปกติไม่มีความร้อนขึ้น

พอถึงบ้านผมก็ถ่ายน้ำหล่อเย็น และผสมน้ำหล่อเย็นเติมเข้าไปใหม่ รุ่งขึ้นผมขับไปทำงานได้ประมาณ 20 กิโล พอรถติดไฟแดงรถมีอาการ คายน้ำในหม้อพักออกน้ำเขียวๆเต็มถนนเยอะพอสมควร ทั้งๆที่ผมเติมน้ำในหม้อพักไม่เกินระดับ High ลักษณะอาการเหมือน น้ำในหม้อน้ำ มันดันจนออกมาลงหม้อพัก  หลังเลิกงานผมขับกลับบ้านมาก็เป็นเหมือนกัน เป็นตอนจอดติดไฟแดง ก็ลองเช็ตพัดลมหม้อน้ำดูก็หมุนปกติ ก็เลยล้างรังผึ้งหม้อน้ำ เพราะอาจไปลุยโครนมาทำให้มันไปตันในรังผึ้งทำให้ลมไหลผ่านไม่สะดวก ตอนนั้นก็แก้ปัญหาไปตามที่คิดได้ พอรุ่งอีกวันขับไปทำงานอาการเดิมก็พอ มันคลายน้ำออกอีกแล้ว

ทีนี้ผมก็เลยตัดสินใจลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู ไปเบิกที่ศูนย์ 600 บาท ฝาหม้อน้ำ ninja300รับแรงดัน 1.1 หลังจากเปลี่ยนเสร็จตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาไม่เคยมีอาการคลายน้ำอีกเลย โล่งใจ  cool
boro_man
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 07:11:08 AM »

ณ.วันนั้นจนถึงวันนี้ ไม่เจออาการไดๆ เลยครับ โล่งใจ แต่!!!! ตอนนี้หน้าปัดเรือนไมค์ ดับสนิทครับ คิดว่าน้ำเข้าแล้วไปช็อตแผงวงจรด้านในแน่ๆ ตอนนี้หาวิธีแกะเรือนไมค์อยู่ครับ ค่อนข้างที่จะแกะยากหน่อย หรือท่านไดมีวิธีแกะเรือนไมค์ที่ถูกต้องช่วยผมหน่อยครับบบบบบบบบบบบบบ  dark dark dark dark dark dark
Ninja 250 Thailand

หน้า: [1]
  พิมพ์